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SHERIA NA MASHARTI YA USSD 

MASHARTI YA JUMLA YA USSD 

 

1. MAKUBALIANO 

 

1.1 Makubaliano haya yanaeleza sheria na masharti kamili (hapa yanajulikana kama “Sheria 

ana Masharti”) yatakayohusu huduma ya malipo kwa njia ya simu ya Platinum Credit (U) 

Limited (kuendelea mbele itajulikana kama PCUL). 

1.2 Sheria na Masharti haya, pamoja na marekebisho au mabadiliko yoyote, yataanza 

kutumika kuanzia tarehe ya kuchapishwa kwake. 

 

2.  UFAFANUZI 

 

2.1  Katika Sheria na Masharti haya, maneno na misemo ifuatayo ina maana zifuatazo: 

2.1.1 “PCL,” “PCUL” maana yake ni Platinum Credit Limited Uganda; 

2.1.2 “Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo” maana yake ni ofisi iliyosajiliwa kisheria kukusanya na 

kurahisisha ushirikishwaji wa taarifa za wakopaji; 

2.1.3  “Mkopaji” inamaanisha mtu ambaye kwa ombi lake PCUL itatoa mkopo. 

2.1.4  “Kituo cha Simu” kinamaanisha kituo cha simu cha PCUL 

2.1.5  “Vifaa” vinajumuisha simu yako ya mkononi na/au vifaa vingine ambavyo 

vinapounganishwa pamoja vinakuwezesha kufikia jukwaa la mkopo la mtandaoni la 

PCUL. 

2.1.6  “LBF” inamaanisha Logbook Finance, maana yake ni mkopo ambayo dhamana yake ni 

hati ya umiliki wa gari. 

2.1.6.1 “Pesa ya Dharura ya LBF” ni bidhaa ya mkopo wa ziada au dharura inayokuruhusu kukopa 

kiasi cha ziada cha mkopo sawa na kiasi cha malipo yako ya kila mwezi hadi kiwango cha 

juu cha UGX 3,000,000 kwa lengo la kulipa malipo yako yanayodaiwa. 

2.1.6.2 "Mchakato wa kubadilisha deni wa LBF" ni uingizwaji wa dhima ya deni iliyopo na dhima 

nyingine ya deni chini ya masharti tofauti ambayo yatahusiana sana na kiasi cha mkopo 

na muda. Kwa mfano, ikiwa una mkopo sasa hivi na umelipa kiwango cha chini cha 1/4 

ya muda wa mkopo, unaweza kuomba mkopo mwingine wenye dhamana sawa ambapo 

deni lililopo litalipwa na mkopo mpya kuundwa. Tofauti itaelezwa kwako. 

2.1.7 “Bidhaa” maana yake ni mikopo mbalimbali inayotolewa na PCUL; 

2.1.8 “Ombi” inamaanisha maagizo yaliyopokelewa na PCUL kutoka kwako au yanayodhaniwa 

kutoka kwako kupitia mfumo, na kwa ombi hilo, PCUL ina mamlaka ya kutekeleza hatua 

husika; 

2.1.9 “Huduma” zitajumuisha aina yoyote ya huduma za kifedha au bidhaa ambazo PCUL 

inaweza kukupa kwa mujibu wa Mkataba huu na unavyoweza kujiandikisha mara kwa 

mara, na neno “huduma” litatafsiriwa ipasavyo; 

2.1.10 “Makubaliano ya usalama” ni makubaliano ya dhamana ambayo yanajumuisha wajibu wa 

kisheria, halali, wa lazima, na unaoweza kutekelezwa kwa mkopaji na yataendelea kuwa 

halali kwa kila sehemu ya mali iliyowekwa kama dhamana; 
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2.1.11 “Mali iliyowekwa kama dhamana” ni mali au dhamana inayotumika kama usalama wa 

mkopo; 

2.1.12 “SMS” maana yake ni huduma ya ujumbe mfupi unaojumuisha ujumbe wa maandishi 

unaotumwa kutoka simu moja hadi nyingine; 

2.1.13 “Mfumo” maana yake ni jukwaa la kielektroniki la ukopeshaji la PCUL na programu ya 

mawasiliano kwa madhumuni ya huduma hizi; 

2.1.14 “Ada za muamala” inajumuisha ada ya huduma ya mkopo, ada ya kuendeleza mkopo, 

ada ya usimamizi wa mkopo, na ada nyingine yoyote inayotozwa kwa matumizi ya 

huduma hizi kama ilivyochapishwa na PCUL kwenye tovuti yake au kwa njia nyingine 

yoyote itakayoamuliwa na PCUL kwa hiari yake pekee. Ada za muamala zinaweza 

kubadilika wakati wowote kwa uamuzi wa PCUL. 

2.1.15 “Sisi, yetu na kwetu” inamaanisha PCUL na inajumuisha warithi na wakabidhiwa wa 

PCUL; 

2.1.16 “Wewe na yako” inamaanisha mkopaji na inajumuisha wawakilishi wa kibinafsi wa 

mkopaji; 

2.1.17 “Sheria na Masharti ya USSD” inamaanisha Sheria na Masharti haya ya USSD. 

2.1.18 Neno "mkopaji" litajumuisha jinsia ya kiume na ya kike, pamoja na taasisi za kisheria. 

2.1.19 Maneno yanayoashiria umoja yatajumuisha wingi pale muktadha unaporuhusu, na 

kinyume chake. 

2.1.20 Vichwa katika Masharti na Vigezo hivi vimetolewa kwa madhumuni ya urahisishaji tu na 

havitaathiri tafsiri ya Mkataba huu. 

 

3.  KUKUBALI SHERIA NA MASHARTI 

 

3.1  Kabla ya kutuma ombi kwa bidhaa za PCUL kwenye mfumo wetu, unapaswa kwanza 

kusoma kwa makini na kuelewa Sheria na Masharti haya ambayo yatasimamia matumizi 

na uendeshaji wa mfumo wetu na bidhaa na huduma zinazoweza kufikiwa; 

3.2  Baada ya hapo, utahitajika kujiandikisha kwenye mfumo wetu. 

3.3  Kwa kuendelea na usajili, unakubali kwamba umekubali Sheria na Masharti yetu kwenye 

tovuti yetu rasmi. 

3.3.1  Zaidi ya hayo, utachukuliwa kuwa umesoma, umeelewa na umekubali Sheria na Masharti 

haya kwa kufuata maongozi yote na kukamilisha hatua za ombi la muamala; 

3.4  Kwa kufikia mfumo wetu na kukamilisha ombi, unakubali kutii na kufungwa na Sheria na 

Masharti haya na unathibitisha kuwa Sheria na Masharti haya hapa chini hayana 

upendeleo kwa haki yoyote ambayo PCUL inaweza kuwa nayo kuhusiana na huduma au 

bidhaa zinazotolewa katika Sheria au vinginevyo. 

3.5  Mkopaji anakubali kwamba anaelewa kikamilifu masharti ya Mkataba huu na ameingia 

kwa hiari kwa manufaa yake mwenyewe. 

3.6  Kwa kukubali Sheria na Masharti haya, unaidhinisha PCUL kufikia historia yako ya mkopo 

kutoka kwa Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo iliyosajiliwa. 

3.7  Sheria na Masharti haya yanaweza kurekebishwa au kubadilishwa na PCUL mara kwa 

mara, na kukamilika kwa maombi pamoja na kuendelea kutumia huduma hii 

kunamaanisha kuwa unakubali kufungwa na masharti yoyote yaliyorekebishwa au 

mabadiliko hayo. 

 

4.  USAJILI 

 



Reg. No. 80010003273991| Platinum Credit (U) Ltd is Regulated by the Uganda Microfinance Regulatory Authority 

 
 

4.1  Mfumo wetu unakuhitaji ujisajili kwa kupiga *249# na kuunda akaunti nasi ili uweze kupata 

bidhaa zetu mbalimbali; 

4.2  Unakubali kuwajibika kwa kudumisha usiri wa manenosiri yako au vitambulishi vingine vya 

akaunti unavyochagua na shughuli zingine zote zinazofanyika kwenye kifaa chako. 

4.3  Kwa kujiandikisha au kutumia mfumo wetu vinginevyo, umesoma na kuelewa Sheria na 

Masharti yetu ya usajili kwenye tovuti yetu rasmi na kukubali kufungwa na Sheria na 

Masharti haya; 

4.4  Unakubali na kuidhinisha PCUL kupata na kuchakata taarifa zako za kibinafsi zilizomo 

katika NIRA kutoka kwa Serikali ya Uganda na unakubali zaidi na kuridhia ufichuzi na 

utoaji wa taarifa hizo za kibinafsi na Serikali ya Uganda kwa PCUL. 

4.5  Kwa hili unaidhinisha PCUL kufikia taarifa yoyote inayopatikana ili kutathmini ombi lako, 

na pia unaipa PCUL ruhusa ya kusajili maelezo ya mwenendo wako wa akaunti yako ya 

mkopo kwa Ofisi yoyote ya Marejeleo ya Mikopo, na unakubali kuacha madai yoyote 

ambayo unaweza kuwa nayo dhidi ya PCUL kuhusiana na ufichuzi huo. 

4.6  PCUL inahifadhi haki ya kuomba maelezo zaidi kutoka kwako yanayohusu ombi lako la 

huduma au bidhaa za PCUL. Kukosa kutoa maelezo kama hayo ndani ya muda 

unaohitajika na PCUL kunaweza kusababisha PCUL kukataa ombi lako la mkopo. 

4.7  Ikiwa hukubali Sheria na Masharti haya yote ya Usajili, basi hupaswi kuendelea na usajili; 

4.8  Baada ya usajili kufanikiwa, unashauriwa kusoma na kujifahamisha na sheria na masharti 

ya kila bidhaa kwani utawajibika kuyazingatia. 

 

5.  ADA, MALIPO NA KODI 

 

5.1 Unakubali kulipa ada zote, kamisheni, gharama na malipo mengine yanayohusiana na 

matumizi ya mfumo wetu na/au gharama zozote ambazo PCUL imepata au itapata katika 

juhudi za kupata marejesho ya mkopo wowote uliotolewa hapa, ikiwa ni pamoja na lakini 

sio tu kwa yafuatayo: 

5.1.1 Gharama za kisheria ambazo zinaweza kujumuisha malipo ya wakili na mteja na gharama 

na ada zinazotumika katika katika mashauri yoyote ya kisheria, usuluhishi au taratibu 

nyingine zinazotokana na au kuhusiana na akaunti yako ya mkopo.; 

5.1.2 Kamisheni kwa viwango ambavyo PCUL itaamua mara kwa mara; 

5.1.3  Malipo na gharama nyingine ikiwa ni pamoja na lakini sio tu ada za akaunti, gharama za 

posta, kebo, simu, kodi, ushuru na makato mengine. 

5.2 Malipo yote utakayofanya kuhusiana na Sheria na Masharti haya yatakokotolewa bila 

kujumuisha kodi yoyote inayokuhusu. Ikiwa kodi yoyote inalipwa kuhusiana na malipo 

hayo, lazima ulipe PCUL kiasi cha ziada sawa na malipo hayo yakizidishwa na kiwango 

kinachofaa cha kodi. 

 

6.  VIFAA VYA MKOPESHAJI NA MAJUKUMU YA MKOPESHAJI 

 

6.1 Kwa gharama yako mwenyewe, utatoa na kutunza vifaa vyako ili kuhakikisha vinafanya 

kazi kwa usalama na ufanisi kwa madhumuni ya kupata huduma za mfumo wetu. 

6.2 Utawajibika kuhakikisha vifaa vyako vinafanya kazi ipasavyo. PCUL haitahusika na 

makosa au hitilafu yoyote inayosababishwa na hitilafu ya vifaa vyako, wala haitawajibika 

kwa virusi vya kompyuta au matatizo yanayohusiana na matumizi ya mfumo wetu. 
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6.3 Utazingatia maagizo, taratibu, na masharti yote yaliyomo kwenye Sheria na Masharti haya 

pamoja na taarifa na/au hati zozote zinazotolewa na PCUL kuhusu matumizi ya mfumo 

wetu. 

6.4 Unakubali na kutambua kuwa utawajibika kikamilifu kwa usalama na matumizi sahihi ya 

vifaa vyako. Utahakikisha kuwa vifaa vyako havifiki mikononi mwa mtu asiyeidhinishwa. 

PCUL haitawajibika kwa hasara yoyote itakayosababishwa na mtu mwingine anayepata 

ufikiaji wa vifaa vyako. 

6.5 Utaarifu PCUL mara moja kupitia Kituo cha Simu kwa nambari 0200300500 ikiwa una 

sababu ya kuamini kuwa kifaa chako kimetumika kukamilisha muamala kwa njia ya 

ulaghai bila idhini yako. Hata hivyo, PCUL haitawajibika kwa ukiukaji huo usioidhinishwa. 

 

7. KUONDOLEWA KWA DHIMA 

 

7.1 PCUL haitawajibika kwa hasara yoyote inayokupata endapo mfumo utaathirika au 

kutopatikana kutokana na hitilafu ya vifaa vyako au hali nyingine yoyote iliyo nje ya udhibiti 

wa PCUL ikiwa ni pamoja na, bila kizuizi, matukio ya dharura yasiyoweza kudhibitiwa au 

kosa, katizo, ucheleweshaji au kutopatikana kwa mfumo wetu, mashambulizi ya kigaidi au 

vitendo vya maadui, hitilafu za vifaa, kukatika kwa umeme, hali mbaya ya hewa au anga, 

na hitilafu ya mifumo yoyote ya mawasiliano ya umma au binafsi.  

7.2 PCUL haitawajibika kwa hasara au uharibifu wowote utakaoupata kutokana na au 

kuhusiana na: 

7.2.1 Kushindwa, kuharibika, kukatika au kutopatikana kwa kifaa chako; 

7.2.2 Matumizi yoyote ya udanganyifu au haramu ya jukwaa la mkopo wa mtandaoni au vifaa 

vyako; 

7.2.3 Kushindwa kwako kuzingatia Sheria na Masharti haya na hati au taarifa yoyote iliyotolewa 

na PCUL kuhusiana na matumizi ya mfumo wetu. 

7.3 Dhamana na wajibu wowote unaodokezwa na sheria unafutwa kikamilifu kwa kadri sheria

 Inavyoruhusu. 

 

8.  MALI YA AKILI NA HAKI MILIKI 

8.1 Unakubali kuwa mali ya akili na haki miliki kwenye mfumo wetu (na marekebisho yoyote, 

masasisho au uboreshaji ya mara kwa mara) na hati zote zinazohusiana ambazo PCUL 

inakupatia kupitia mfumo au kwa njia nyingine zinamilikiwa na PCUL. Hutaruhusiwa 

kukiuka haki hizo za mali ya akili na haki miliki. Hupaswi kunakili, kuzalisha upya, au kwa 

njia yoyote kuharibu mfumo na hati zinazohusiana bila idhini ya maandishi ya awali kutoka 

kwa PCUL. 

9. MAOMBI YAKO 

9.1  Maombi yote yanayopokelewa kutoka kwa kifaa chako, yanayofanywa kwa kupiga *249#, 

yatachukuliwa kuwa yametekelezwa na wewe. 

9.2  Unatoa mamlaka isiyoweza kubatilishwa kwa PCUL kuchukua hatua kwa maombi yote 

yanayopokelewa kutoka kwako kupitia mfumo wake na kukuwajibisha ipasavyo. 

9.3  PCUL inahifadhi haki na ina mamlaka ya kukubali na kutekeleza ombi lolote, hata kama 

ombi hilo halijakamilika au lina utata kwa sababu yoyote ile, ikiwa kwa hiari yake kamili, 
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PCUL inaamini kuwa inaweza kusahihisha taarifa isiyokamilika au yenye utata katika ombi 

hilo bila ya haja ya kurejea kwako; 

9.4  PCUL itachukuliwa kuwa imetekeleza majukumu yake ipasavyo na kukamilisha wajibu 

wake kwako, hata kama ombi hilo lilianzishwa, kutumwa, au kuwasilishwa kimakosa au 

kwa njia ya udanganyifu. Utawajibika kwa maelekezo yoyote ambayo PCUL itatekeleza 

ikiwa PCUL inatenda kwa nia njema kwa imani kwamba maelekezo hayo yametumwa na 

wewe. 

9.5  PCUL, kwa uamuzi wake kamili, inaweza kukataa kutekeleza ombi lako kwa sehemu au 

kwa ujumla hadi uchunguzi zaidi ufanyike au uthibitisho wa ziada (iwe kwa maandishi au 

vinginevyo) upokewe kutoka kwako. 

9.6  Unakubali kuiachia huru na kufidia PCUL dhidi ya madai, hasara, uharibifu, gharama, na 

matumizi yoyote yanayotokana au yanayohusiana kwa njia yoyote na hatua ya PCUL 

kutekeleza kwa sehemu au kwa ujumla ombi lako (au kushindwa kutumia) mamlaka 

iliyopewa. 

9.7 Unakubali kwamba PCUL haitawajibika kwa muamala wowote, shughuli yoyote, au tukio 

lolote kwenye kifaa chako, iwe umetenda kwa upurukushani au la. 

9.8 PCUL ina mamlaka ya kutekeleza maagizo yoyote yanayohusiana na akaunti yako ya 

mkopo kama inavyohitajika na amri yoyote ya mahakama au mamlaka yoyote inayostahili 

chini ya sheria zinazotumika. 

9.9  Iwapo kutatokea mgongano kati ya masharti yoyote ya ombi lolote ulilotuma kwa PCUL 

na Sheria na Masharti haya, basi Sheria na Masharti haya yatatangulia kwa idhini maalum 

ulizotoa. 

 

FEDHA ZA HARAKA ZA LBF 

10.1  Mkopo   

10.1.1  Mikopo inayotolewa chini ya fedha za haraka za LBF itategemea mkopo wa awali wa LBF 

na itawekwa dhamana kwa mali iliyopo, hadi mikopo yote miwili ilipwe kikamilifu.   

10.1.2  Iwapo kutatokea kushindwa kulipa mkopo wa fedha za haraka za LBF, taratibu za kawaida 

za ukusanyaji zilizowekwa kwa mkopo wa awali wa LBF zitatumika.   

10.1.3  Kiasi cha chini zaidi cha mkopo huu ni Ugx 400,000, na kiasi cha juu zaidi ni Ugx 

3,000,000.   

10.1.4  Ada ya kuchakata mkopo huo ni 10% na italipwa mapema kabla ya kutolewa kwa mkopo.   

10.1.5  Ada ya stempu ya Ugx 15,000 italipwa.   

10.1.6  PCUL ina haki ya kurekebisha notisi ya awali kwa Msajili wa Haki za Dhamana ili 

kujumuisha kiasi cha mkopo wa fedha za haraka kilichotolewa kupitia USSD.   

10.1.7  Malipo yatafanyika kupitia simu, na ada ya mtandao ya Ugx 390 italipwa. 
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10.2  Muda wa Mkopo 

10.2.1  Muda wa juu kabisa wa mkopo wa fedha za haraka za LBF ni mwezi moja. 

11.  Dhamana 

11.1.  Mkopaji ametoa dhamana iliyoelezwa hapo juu mahsusi ili kupata mkopo na iwapo 

atashindwa kulipa, Mkopeshaji atatumia haki yake ya kukamata na kutambua dhamana 

bila kurejea mahakamani na kurejesha sehemu yoyote ya mkopo ambayo haijalipwa 

pamoja na gharama zote ikiwa ni pamoja na, lakini haijakomea kwa, ada zilizoongezeka 

pamoja na adhabu, riba yoyote iliyoongezeka, gharama za utekelezaji, ada zinazotokezea 

wakati wa kurejesha na/au gharama za kisheria. 

11.2.  Vifaa vyote vya mkopo vitaunganishwa na dhamana iliyotozwa hapo awali, hadi vifaa 

vyote viwili vitakapolipwa kikamilifu. 

 

12.  Kushindwa Kulipa Mkopo 

12.1  Ikiwa mkopaji atashindwa kutuma malipo ya kila mwezi kwa tarehe iliyokubalika kuwa ya 

mwisho, basi atazingatiwa kuwa ameshindwa kulipa mkopo. 

12.2  Iwapo mkopaji atashindwa kulipa mkopo wowote mwingine aliopewa pamoja na mkopo 

huu wa Logbook, PCUL ina haki ya kutekeleza haki za kulipa na kushikilia dhamana 

yoyote inayomilikiwa na Kampuni wakati wa tukio kama hilo la kushindwa kulipa mkopo. 

 

 

13.  Ukombozi 

Iwapo dhamana imezuiliwa na PCUL kwa sababu ya mkopaji kushindwa kulipa mkopo, 

au ukiukaji wa masharti yoyote ya mkataba huu, Mkopaji anaweza tu kukomboa dhamana 

baada ya malipo kamili ya kiasi ambacho hakijalipwa, na gharama zingine zozote 

zitakazopatikana kama inavyoagizwa na PCUL, lakini mkopaji atapoteza haki ya 

kukomboa dhamana ikiwa PCUL imeanzisha utaratibu wa kupiga mnada dhamana hiyo 

na kuuza dhamana hiyo ili kurejesha kiasi chochote kilichosalia cha mkopo. 

 

14.  Kulipa Mkopo Kabla ya Kumalizika kwa Muda wa Mkopo.  

14.1.  Mkopaji ana haki ya kulipa mkopo kabla ya kumalizika kwa muda wa mkopo, na katika 

hali hiyo, Mkopaji ataomba nukuu ya malipo kutoka kwa Mkopeshaji ambayo itakuwa na 

kiasi ambacho mkopaji anawajibika kulipa wakati huo wa malipo ya mapema. Iwapo 

mkopo utalipwa mapema, mkopaji HATATOZWA ada za malipo ya mapema. 

14.2.  Nukuu ya malipo ya mapema itakuwa halali kwa muda maalum na mkopaji anajitolea 

kulipa kiasi kilichonukuliwa ndani ya muda uliotajwa, na kushindwa kwake kunamaanisha 

kwamba mkopo na malipo yake yataendelea kama kawaida. 

14.3.  Mkopaji atatozwa UGX 20,000/= kwa kila nukuu ya malipo ya mpema iliyotolewa. 

 

15.  Uwakilishi na udhamini 

Ambapo gari limetolewa kama dhamana, mkopaji anaahidi: 

15.1  Thibitisha kuwa Mkopaji ndiye mmiliki wa gari lililotumika kupata huduma ya mkopo na 

gari linalohusika; 
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15. 2  Kuidhinisha PCUL kuweka tahadhari na ada kwa gari husika kwa muda wote mkopo u

 takaposalia bila kulipwa. 

15.3  Kuweka na kutunza gari katika sura na hali nzuri (Uchakavu kidogo tu utakubalika) na 

atawajibika kikamilifu kwa hasara au uharibifu wowote ule utakaotokea; 

15.4  Kutohamisha au kuweka rehani gari lililotajwa wakati wa muda wa mkopo 

15.5  Lipa kwa wakati leseni, ushuru, ada na malipo yote ya usajili wakati zinapohitajika. 

15.6  Hakikisha kuwa kifaa cha kutambua eneo la gari linalotumika kama dhamana hakijaibiwa 

na/au kuharibiwa na: Iwapo gari halitatumika kwa muda wowote wa mkopo, Mkopaji 

ataarifu PCUL kuhusu tarehe mahususi, na kupanga na kuhakikisha kuwa Gari hilo 

linashikiliwa kwenye yadi iliyoidhinishwa. 

15.6.1 Iwapo kifaa cha kutambua eneo la gari kitakuwa na hitilafu ya kiufundi ndani ya muda wa 

makubaliano haya ya mkopo, PCUL na mtoa huduma wa kifaa cha kufuatilia eneo la gari 

watawasiliana na mkopaji. Ni jukumu la mkopaji kushirikiana na PCUL na mtoa huduma 

ili kuhakikisha kuwa gari linawasilishwa kwa mtoa huduma ili kutatua tatizo, na kurejesha 

mawimbi ya mawasiliano katika hali ya kawaida. Iwapo mkopaji atashindwa kushirikiana, 

PCUL (u) itaanzisha taratibu za kutwaa tena gari lililoathiriwa baada ya saa 24 kutoka kwa 

wakati wa arifa, ili kuhifadhiwa kwenye yadi iliyoteuliwa kwa gharama ya Mkopaji. 

15.6.2  Mkopaji hataruhusu kifaa cha kutambua eneo la gari kusakinishwa kwenye gari isipokuwa 

kama Mkopaji amekubali ipasavyo masharti ya mkataba wa kutoa mkopo. 

15.6.3  Mkopaji atalipa ada za kifaa cha kutambua eneo la gari, ambazo ni UGX 75,000 (Shilingi 

Elfu Sabini na Tano) kwa Mwezi kwa kila dhamana kwa ajili ya ulipaji wa mkopo uliotolewa 

na kwamba ada hizi zitajumuishwa katika kila awamu ya mwezi inayolipwa na Mkopaji 

katika kipindi chote cha mkopo. 4.6.4 Baada ya kukamilika kwa mkopo, Mkopaji 

atawasilisha gari mara moja kwa ajili ya kuondolewa kwa kifaa cha kutambua eneo la gari 

kilichowekwa wakati alipopewa mkopo. 

15.6.5  Iwapo mkopaji atashindwa kuwasilisha gari kwa ajili ya kuondolewa kwa kifaa cha 

kulitambua ndani ya siku 30 kuanzia tarehe ya kukamilika kwa mkopo, mkopaji atawajibika 

kulipa UGX 650,000/= ikiwa ni gharama ya kifaa hicho kabla ya PCUL kuondoa tahadhari 

yake kwenye gari hilo. 

15.6.6  Mkopaji atatozwa Ada za bima ya maisha ya Mkopo kwa kiasi cha 0.30% ya jumla ya kiasi 

cha mkopo kwa masharti ya mkopo unaodumu kati ya miezi 1-12, au 0.40% ya jumla ya 

kiasi cha mkopo kwa masharti ya mkopo unaodumu zaidi ya miezi 12, kulingana na 

masharti inayotumika. 

15.6.7  Inaeleweka na kukubaliwa kuwa gharama za uanzishaji wa mkopo isipokuwa ada ya bima 

ya maisha ya mkopo ambayo itakatwa wakati wa malipo, zitarekodiwa kama gharama 

kwenye mizania na kulipwa pole pole kwa kipindi cha mkopo. 

15.6.8  PCUL inaweza, wakati wa muda wa Mkopo, kuchukua hatua kwa niaba ya mkopaji katika 

kushughulika na mtoa huduma yoyote wa bima, kuwasilisha faili, kufuatilia au kulipa ada 

zozote za bima au madai ambayo PCUL inaweza kwa uamuzi wake wa pekee na kabisa 

itaona kuwa ni muhimu na kutumia mapato yoyote ya bima kulipa kiasi chochote ambacho 

Mkopaji anadaiwa na PCUL. 

 

16.  Bima. 

16.1  Mkopaji anajitolea kuhakikisha kuwa dhamana ina bima kwa muda wote wa mkopo. 
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16.2  Mkopaji anajitolea kuidhinisha PCUL kama mnufaika mkuu wa malipo yoyote 

yanayotokana na dai la bima linalohusiana na gari linalotumika kama dhamana. 

16.3  Baada ya kukamilika kwa bima yoyote, Mkopaji, ndani ya siku saba baada ya muda huo 

kuisha, atawasilisha kwa PCUL ushauri muhimu wa usasishaji, na iwapo atakosa kufanya 

hivyo, PCUL itakuwa na uhuru wa kutekeleza bima hiyo kupitia kwa mawakala wake wa 

bima walioteuliwa kwa gharama ya Mkopaji bila kurejelea zaidi Mkopaji na kutoa pesa 

kutoka kwa akaunti ya Mkopaji ili kugharamia kiasi chochote kilicholipwa na PCUL. 

16.4  PCUL itastahiki manufaa kamili ya Sera ya Bima ikiwa ni pamoja na malipo ambayo 

yanaweza kuwa hayajalipwa katika kipindi chochote. Pesa zozote zitakazopokelewa kwa 

mujibu wa bima kama hiyo zitatumika kwa uamuzi wa PCUL katika kubadilisha au 

kurejesha hasara au uharibifu wowote. Manufaa hayo pia yatatumika kufuta pesa ambazo 

PCUL itakuwa inadai Mkopaji wakati huo chini ya makubaliano haya. 

16.5  Mkopaji hatatumia gari wala kuruhusu litumike kwa madhumuni yoyote ambayo 

hayaruhusiwi na sheria na masharti ya Sera ya Bima wala kuruhusu kufanywa kitendo au 

jambo lolote ambalo kwa sababu hiyo Sera ya Bima inaweza kubatilishwa. 

 

17.  Kufuta Sera ya Bima. 

17.1.  Ikiwa sera ya bima ni halali na Mkopaji anataka bima inayoweza kugharamia hasara za 

aina zozote kughairiwa, baada ya ulipaji kamili wa mkopo, kughairiwa kutafanyika ndani 

ya muda unaoruhusiwa na mtoa bima, kughairiwa kutafanywa na mchakato wa kurejesha 

pesa kwa mkopaji utafanywa kulingana na sheria na masharti ya sera ya bima. 

17.2.  PCUL inasalia na haki ya kughairi sera ya bima endapo kesi za mnada zitaanza kama 

matokeo ya Mkopaji kukosa kulipa mkopo. Katika hali kama hiyo, marejesho yoyote 

yaliyofanywa na mtoa bima yatatumika kwa ajili ya ulipaji wa mkopo. Ikiwa Mkopaji 

atakomboa dhamana kabla yake kupigwa mnada, lakini baada ya hatua za kughairiwa 

zimekamilika, mkopaji atalazimika kununua bima inayoweza kugharamia hasaara za aina 

zozote kwa muda uliosalia wa kulipa mkopo, kabla ya kutolewa kwa dhamana kwa 

Mkopaji. 

 

18.  Kiwango cha Riba na Ukokotoaji wa Riba 

Jumla ya riba inayotozwa kwenye mkopo huhesabiwa kwa kiwango kisichobadilika cha 

4% kila mwezi kwa msingi wa kiasi cha awali cha mkopo pamoja na pesa zilizorekodiwa 

kama gharama kwenye mizania (inapohitajika) kulingana na muda wa mkopo unaotumika. 

Kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Kuripoti Taarifa za Fedha (IFRS) 

vinavyokubalika kimataifa, ulipaji wa mkopo wa awali na wa riba kwenye ratiba ya 

urejeshaji wa mkopo utakokotolewa kwa msingi wa kiwango sawa cha riba cha 

kupungua/kushuka hadi kiwango cha juu cha 6.64% kulingana na muda wa mkopo, 

ambao utakuwa msingi wa kukokotoa kiasi ambacho hakijalipwa wakati wa malipo ya 

mapema. 

 

19.  Riba husika ya nyongeza na ada za benki zilizoongezeka 

19.1  Baada ya kushindwa kulipa mkopo, riba ya nyongeza ya asilimia 0.33% itatozwa kwa kiasi 

ambacho hakijalipwa kila siku hadi pale mkopaji atakapolia pesa zote anzaodaiwa. 
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19.2  Kwa akaunti za muda uliopita, riba ya nyongeza ya 0.33% itatozwa kwa kiasi ambacho 

hakijalipwa kila siku hadi kiwango isiyozidi robo ya muda wa awali wa mkopo. 

19.3.  Pale ambapo hundi/hati rasmi iliyotolewa na Mkopaji imekataliwa, Mkopaji atalazimika 

kurejesha malipo halisi ya benki za Ush 100,000/= ambazo PCUL itakuwa imegharamia 

kwa kila hundi/hati rasmi ambayo ilikataliwa. 

19.3.1  Kwa hivyo, PCUL itakuwa na haki ya kumiliki tena na kuuza gari/dhamana kwa namna a

 mbayo inakubalika na sheria na Mkopaji ana wajibu wa kushirikiana ipasavyo. 

19.3.2  Baada ya kutwaa tena gari, PCUL itasitisha kwa muda uwekaji benki wa hundi/vyombo 

vilivyo chini ya ulinzi wake hadi akaunti ya mkopo itakaporatibiwa au kulipwa kikamilifu. 

 

20.  Uhifadhi na Utoaji wa Hundi Zilizotolewa 

20.1  Mkopaji atampatia Mkopeshaji hundi zilizotiwa saini hadi tarehe za mbele. Hundi hizo 

zitakuwa sawa na idadi ya awamu za mkopo. Mkopaji atamruhusu Mkopeshaji kuweka 

hundi hizo benkini ifikapo tarehe ambayo malipo ya awamu yanadaiwa. 

20.2  Katika tukio ambalo Mkopaji hataki kuwekewa benkini hundi zilizotolewa wakati malipo ya 

awamu yanapolipwa, atampa Mkopeshaji notisi ya maandishi ya siku 3 za kazi akieleza 

nia hii, na Mkopaji ataendelea kufanya malipo kwa kutumia njia mbadala kama 

zilivyotolewa na Mkopeshaji, kushindwa kwake ambapo Mkopeshaji ataweka hundi hiyo 

benkini tarehe ambayo awamu inadaiwa. Uthibitisho wa malipo utawasilishwa kwa PCUL 

kabla ya saa nne asubuhi ya siku ambayo mkopo unapaswa kulipwa. 

20.3  Baada ya malipo ya kiasi cha mkopo wa ufadhili mpya wa USSD LBF kilichofadhiliwa 

upya, mkopaji lazima ndani ya siku 7 za kazi awasilishe hundi mpya kulingana na ratiba 

mpya ya mkopo, na iwapo atashindwa kufanya hivyo, PCUL itatwaa tena dhamana/mali, 

na gharama halisi ya kutwaa tena italipwa na mkopaji.  

20.4  Katika tukio ambalo mkopaji atashindwa kulipa, mchakato wa kawaida wa makusanyo 

kulingana na sheria na masharti ya mkopo wa LBF utatumika. 

20.5  Baada ya kukamilisha/au kumaliza kulipa mkopo, mkopaji atahitajika kuchukua (yeye 

binafsi) hundi zozote ambazo hazijatumika ndani ya siku 30 za kazi kuanzia tarehe ya 

kukamilika kwa malipo/makubaliano kamili. Baada ya kupokea hundi ambazo 

hazikutumiwa, mkopaji ataziharibu; PCUL haitawajibikia hasara yoyote, madai au 

uharibifu kutoka au kwa mtu yeyote ikiwa hundi hizi zitatumika kwa ulaghai. 

20.6  Ikiwa siku 30 za kazi zilizotajwa hapo juu zitapita bila mkopaji kuchukua hundi ambazo 

hazijatumika, PCUL itakuwa na haki ya kuharibu hundi hizo ili zisitumike. 

 

21.  Uondoaji wa tahadhari. 

21.1  Baada ya kutimizwa kwa taratibu zote zilizowekwa chini ya mkopo, ikijumuisha ada za 

UGX 76,000/= za kuondoa tahadhari, na baada ya uthibitisho wa PCUL kwamba Mkopaji 

ametii kifungu cha 4.6.4 au 4.6.5 cha makubaliano haya, kwa vyovyote vile itatumika, 

PCUL itaondoa tahadhari dhidi ya Logbook ndani ya siku 7 (saba) za kazi kutoka siku ya 

kutekeleza agizo hilo. 

21.2  Kipindi kilichotajwa katika Kifungu cha 8.1 hapo juu hakitatumika ikiwa uondoaji 

utacheleweshwa kwa sababu zilizo nje ya udhibiti wa PCUL. 

22.  Wajibu wa Kijamii- Mkopaji anajitolea kutumia mkopo huo kwa shughuli za kiuchumi 

ambazo ni halali na zinahakikisha kwamba watazingatia sheria zote zinazohusika za 
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mazingira, zikiwemo zile zinazohusiana na utupaji taka na utunzaji sahihi wa vitu hatarishi 

na sumu. 

22.1  Mkopaji anatoa uthibitisho wa kutii kikamilifu sheria zote zinazotumika za kimataifa na 

kitaifa, ikijumuisha, lakini sio tu: (i) haki za binadamu, (ii) vikwazo, udhibiti wa silaha, 

ulanguzi wa dawa za kulevya na kanuni za kukabiliana na ugaidi, (iii) viwango vya afya na 

usalama kwa wafanyakazi na wahusika wengine, (v) sheria za ulinzi wa mazingira, (vii) 

sheria za kupambana na ufisadi na hongo, kuzuia rushwa, na kuchangia katika kuzuia 

uuzaji wa madawa haramu. (viii) hatua za kuzuia utakatishaji wa fedha. Mkopaji anajitolea 

kudumisha utiifu huu katika muda wote wa mkopo. 

 

23.  Kuondolewa lawama za kisheria: 

Mkopaji anajitolea kikamilifu kuondolea PCUL lawama zozote za kisheria, kukubali kuwa 

PCUL haina madhara yoyote, ikiwa ni pamoja na wakurugenzi wake, mawakala, 

washirika, na kuwakinga dhidi ya madai yoyote, matakwa, kesi za kisheria, uharibifu, 

dhima na hasara ambazo ni matokeo ya Ulaghai, upurukushani au uwakilishi mbaya 

kutoka kwa mkopaji au pale anapohamisha, kugawa au kuuza dhamana kwa mtu 

mwingine bila ridhaa ya PCUL. 

 

24.  MALIPO 

24.1.  Hakuna Malipo ya Mkopo Yatakayofanywa kwa Mfanyakazi wa PCUL, Wakala wa PCUL 

au wahusika wengine. PCUL haitawajibika kwa malipo YOYOTE yanayofanywa kwa, au 

kupitia kwa wafanyakazi wake, mawakala au wahusika wengine. Malipo yote ya mkopo 

yatafanywa kupitia; 

  i) MTN Mobile Money: *165#, Chagua Malipo (4), Chagua Bidhaa na Huduma (4), Weka 

Msimbo wa Muuzaji: PCUL, Rejeleo: Nambari ya utambulisho ya Mteja | Airtel Money: 

*185*4*9#, Nambari ya Biashara: 230011, Kiasi: XXXX, Sababu: Nambari ya utambulisho 

ya Mteja au, 

  ii)  Jina la Benki: ABSA, Jina la Akaunti: Platinum Credit (U) Ltd, Tawi: Hannington Road, 

Nambari ya Akaunti: 6006726893. 

iii)  Jina la Benki: KCB, Jina la Akaunti: Platinum Credit (U) Ltd, Tawi: Kampala Road, Nambari 

ya Akaunti: 2294852494. 

 

25.  Kughairi Mkopo/Kufuta Mkopo 

25.1.  Pale ambapo mkopo umeghairiwa katika hatua yoyote ya uchakataji kabla ya kutolewa 

kwa fedha, Mkopaji atalazimika kulipa gharama zozote za uanzishaji wa mkopo 

zilizotumika. 

25.2.  Kughairiwa kwa mkopo kabla ya kutolewa kwa fedha kunapaswa kuwasilishwa kwa 

maandishi kupitia barua rasmi. 

25.3.  Ikiwa mkopo utaghairiwa baada ya kupokea fedha, Mkopaji atarejesha kiasi kilichotolewa 

pamoja na gharama za uanzishaji wa mkopo ndani ya siku 5 za kazi baada ya kupokea 

fedha hizo, na hiyo itawasilishwa kwa maandishi kupitia barua rasmi iliyoambatana na 

uthibitisho ya kurejeshewa pesa. Iwapo hii haitazingatiwa, riba itatozwa. 

 

26.  Tamko na Ahadi. 
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26.1.  Mkopaji anaahidi kutumia mkopo huo kwa madhumuni halali, na hivyo anathibitisha 

kwamba atatii na ataendelea kuzingatia sheria zote za kimataifa na kitaifa zinazotumika, 

ikijumuisha, lakini sio tu; (i) haki za binadamu, (ii) vikwazo, udhibiti wa silaha, usafirishaji 

wa dawa za kulevya na kanuni za kukabiliana na ugaidi, viwango vya afya na usalama 

kwa wafanyakazi na wahusika wengine, sheria za ulinzi wa mazingira, sheria za 

kupambana na rushwa na hongo, kuzuia ulaghai, na kuweza kushawishi kanuni za 

biashara na hatua za kuzuia utakatishaji wa fedha. Mkopaji anajitolea kudumisha utiifu 

huu katika muda wote wa mkopo. 

26. 2. Mkopaji anatoa tamshi kwamba taarifa zote zinazotolewa kama sehemu ya ombi la mkopo 

zinaendana na hali halisi na kuwajibika kikamilifu kwa usahihi wake. 

26.3. Mkopaji anathibitisha zaidi kwamba amesoma na kuelewa kanuni na masharti ya mkataba 

huu ambayo yameelezwa kikamilifu na atazingatia masharti hayo. 

 

27. ULINZI WA DATA  

27.1.  Inaeleweka na kuafikiwa kwamba data iliyo hapa imepatikana moja kwa moja kutoka kwa 

Mkopaji ambaye ametoa data hii kwa PCUL ili kuwezesha uchakataji wa mkopo 

unaoombwa na Mkopaji. 

27.2.  Inaeleweka na kuafikiwa kuwa kwa kusaini mkataba huu, Mkopaji; 

27.3.  Lazima atoe data ya kibinafsi ambayo inahitajika kwa ajili ya kuwezesha uchakataji wa 

mkopo, kuanzisha na kutunza biashara na kwa kutimiza wajibu wa kimkataba na kisheria 

wa PCUL; 

27.4.  Anotoa idhini kwa PCUL kuchakata data kulingana na sera yake ya ndani ya kampuni; 

27.5.  ametoa ridhaa kwa PCUL kuendelea kushikilia na kuchakata data iliyotolewa hata baada 

ya majukumu yote chini ya ufadhili mpya wa mkopo kukamilika kwa madhumuni 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na lakini si tu kwa utafiti, uundaji wa bidhaa, uchambuzi wa 

mwenendo wa soko, uendeshaji wa kanuni na taratibu za PCUL; 

27.6.  ako huru kutumia haki zake kama mtoaji wa data na kama inavyoelezwa na Sheria ya 

Ulinzi wa Data na Faragha, Sura ya 97, Sheria za Uganda; 

27.7.  PCUL inajitolea kuhakikisha kuwa data ya kibinafsi iliyotolewa na Mkopaji inachakatwa 

kwa mujibu wa Sheria za Ulinzi wa Data za Uganda. 

27.8.  Kwa maswali na maelezo zaidi kuhusu Sera yetu ya Ulinzi wa Data, Mkopaji anaweza 

kuwasiliana na wafanyakazi wetu wa Ulinzi wa Data kwa dpo@platinumcredit.co.ug. 

27.9.  Tafadhali tembelea tovuti yetu kwenye: https://platinumcredit.co.ug ili kupata Taarifa yetu 

ya Faragha. 

 

28.  Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo -Inafahamika na kukubaliwa kwamba kwa kusaini mkataba 

huu Mkopaji; 

28.1.  Anaipa PCUL mamlaka/ridhaa ya kufikia historia ya mkopo ya Mkopaji kutoka kwa Ofisi 

ya Marejeleo ya Mikopo iliyosajiliwa. 

28.2.  Anaipa PCUL ruhusa ya kusajili maelezo ya mwenendo wa akaunti ya Mkopaji kwa ofisi 

yoyote ya mikopo na Mkopaji husika anaondoa dai lolote ambalo anaweza kuwa nalo dhidi 

ya PCUL kuhusiana na ufichuzi kama huo. 
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28.3.  Anakubali na anaidhinisha PCUL kupata na kutumia taarifa zake za kibinafsi zilizo katika 

NIRA kutoka kwa Serikali ya Uganda na anakubali zaidi na kuridhia ufichuzi na utoaji wa 

taarifa hizo za kibinafsi kutoka kwa Serikali ya Uganda kwa PCUL. 

28. 4  Anaidhinisha PCUL kufikia taarifa yoyote inayopatikana ili kutathmini ombi lake, na pia 

anaipa PCUL ruhusa ya kusajili maelezo ya mwenendo wa akaunti yake ya mkopo kwa 

Ofisi yoyote ya Marejeleo ya Mikopo, na anaondoa madai yoyote ambayo anaweza kuwa 

nayo dhidi ya PCUL kuhusiana na ufichuzi huo. 

 

29. Utatuzi wa migogoro. 

29.1.  Ikiwa kuna mzozo kuhusu mkataba huu wa mkopo au miamala yoyote, mkopaji anaweza 

kutafuta suluhu kutoka kwa PCUL au kupitia Simu Nambari +256 (0) 200 300 500. 

29.2.  Isipokuwa Mkataba huu tayari umekataliwa au kusitishwa, pande husika zitakuwa na 

jukumu la kuendelea kutekeleza majukumu yao kulingana na Mkataba huu, (bila kujali 

kwamba mzozo wowote unazingatiwa katika utaratibu wa utatuzi wa mzozo ulioelezewa 

katika Mkataba huu), kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu. 

 

30. Sheria Inayotawala: 

Mkataba huu utakuwa chini ya Sheria za Uganda na utazingatia mamlaka ya kipekee ya 

Mahakama za Uganda. 

 

 


