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SHERIA NA MASHARTI YA USSD 

MASHARTI YA JUMLA YA USSD 

 

1. MAKUBALIANO 

1.1 Makubaliano haya yanaeleza sheria na masharti kamili (hapa yanajulikana kama “Sheria ana 

Masharti”) yatakayohusu huduma ya malipo kwa njia ya simu ya Platinum Credit (U) Limited 

(kuendelea mbele itajulikana kama PCUL). 

1.2 Sheria na Masharti haya, pamoja na marekebisho au mabadiliko yoyote, yataanza kutumika 

kuanzia tarehe ya kuchapishwa kwake. 

2. UFAFANUZI 

2.1  Katika Sheria na Masharti haya, maneno na misemo ifuatayo ina maana zifuatazo: 

2.1.1  “PCL,” “PCUL” maana yake ni Platinum Credit Limited Uganda; 

2.1.2  “Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo” maana yake ni ofisi iliyosajiliwa kisheria kukusanya na kurahisisha 

ushirikishwaji wa taarifa za wakopaji; 

2.1.3  “Mkopaji” inamaanisha mtu ambaye kwa ombi lake PCUL itatoa mkopo. 

2.1.4  “Kituo cha Simu” kinamaanisha kituo cha simu cha PCUL 

2.1.5  “Vifaa” vinajumuisha simu yako ya mkononi na/au vifaa vingine ambavyo vinapounganishwa 

pamoja vinakuwezesha kufikia jukwaa la mkopo la mtandaoni la PCUL. 

2.1.6  “LBF” inamaanisha Logbook Finance, maana yake ni mkopo ambayo dhamana yake ni hati ya 

umiliki wa gari. 

2.1.6.1 “Pesa ya Dharura ya LBF” ni bidhaa ya mkopo wa ziada au dharura inayokuruhusu kukopa kiasi 

cha ziada cha mkopo sawa na kiasi cha malipo yako ya kila mwezi hadi kiwango cha juu cha 

UGX 3,000,000 kwa lengo la kulipa malipo yako yanayodaiwa. 

2.1.6.2 "Mchakato wa kubadilisha deni wa LBF" ni uingizwaji wa dhima ya deni iliyopo na dhima nyingine 

ya deni chini ya masharti tofauti ambayo yatahusiana sana na kiasi cha mkopo na muda. Kwa 

mfano, ikiwa una mkopo sasa hivi na umelipa kiwango cha chini cha 1/4 ya muda wa mkopo, 

unaweza kuomba mkopo mwingine wenye dhamana sawa ambapo deni lililopo litalipwa na 

mkopo mpya kuundwa. Tofauti itaelezwa kwako. 

2.1.7  “Bidhaa” maana yake ni mikopo mbalimbali inayotolewa na PCUL; 

2.1.8  “Ombi” inamaanisha maagizo yaliyopokelewa na PCUL kutoka kwako au yanayodhaniwa kutoka 

kwako kupitia mfumo, na kwa ombi hilo, PCUL ina mamlaka ya kutekeleza hatua husika; 
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2.1.9 “Huduma” zitajumuisha aina yoyote ya huduma za kifedha au bidhaa ambazo PCUL inaweza 

kukupa kwa mujibu wa Mkataba huu na unavyoweza kujiandikisha mara kwa mara, na neno 

“huduma” litatafsiriwa ipasavyo; 

2.1.10 “Makubaliano ya usalama” ni makubaliano ya dhamana ambayo yanajumuisha wajibu wa 

kisheria, halali, wa lazima, na unaoweza kutekelezwa kwa mkopaji na yataendelea kuwa halali 

kwa kila sehemu ya mali iliyowekwa kama dhamana; 

2.1.11 “Mali iliyowekwa kama dhamana” ni mali au dhamana inayotumika kama usalama wa mkopo; 

2.1.12 “SMS” maana yake ni huduma ya ujumbe mfupi unaojumuisha ujumbe wa maandishi unaotumwa 

kutoka simu moja hadi nyingine; 

2.1.13 “Mfumo” maana yake ni jukwaa la kielektroniki la ukopeshaji la PCUL na programu ya 

mawasiliano kwa madhumuni ya huduma hizi; 

2.1.14 “Ada za muamala” inajumuisha ada ya huduma ya mkopo, ada ya kuendeleza mkopo, ada ya 

usimamizi wa mkopo, na ada nyingine yoyote inayotozwa kwa matumizi ya huduma hizi kama 

ilivyochapishwa na PCUL kwenye tovuti yake au kwa njia nyingine yoyote itakayoamuliwa na 

PCUL kwa hiari yake pekee. Ada za muamala zinaweza kubadilika wakati wowote kwa uamuzi 

wa PCUL. 

2.1.15 “Sisi, yetu na kwetu” inamaanisha PCUL na inajumuisha warithi na wakabidhiwa wa PCUL; 

2.1.16 “Wewe na yako” inamaanisha mkopaji na inajumuisha wawakilishi wa kibinafsi wa mkopaji; 

2.1.17 “Sheria na Masharti ya USSD” inamaanisha Sheria na Masharti haya ya USSD. 

2.1.18 Neno "mkopaji" litajumuisha jinsia ya kiume na ya kike, pamoja na taasisi za kisheria. 

2.1.19 Maneno yanayoashiria umoja yatajumuisha wingi pale muktadha unaporuhusu, na kinyume 

chake. 

2.1.20 Vichwa katika Masharti na Vigezo hivi vimetolewa kwa madhumuni ya urahisishaji tu na 

havitaathiri tafsiri ya Mkataba huu. 

3. KUKUBALI SHERIA NA MASHARTI 

3.1 Kabla ya kutuma ombi kwa bidhaa za PCUL kwenye mfumo wetu, unapaswa kwanza kusoma 

kwa makini na kuelewa Sheria na Masharti haya ambayo yatasimamia matumizi na uendeshaji 

wa mfumo wetu na bidhaa na huduma zinazoweza kufikiwa; 

3.2 Baada ya hapo, utahitajika kujiandikisha kwenye mfumo wetu. 

3.3 Kwa kuendelea na usajili, unakubali kwamba umekubali Sheria na Masharti yetu kwenye tovuti 

yetu rasmi. 

3.3.1 Zaidi ya hayo, utachukuliwa kuwa umesoma, umeelewa na umekubali Sheria na Masharti haya 

kwa kufuata maongozi yote na kukamilisha hatua za ombi la muamala; 

3.4 Kwa kufikia mfumo wetu na kukamilisha ombi, unakubali kutii na kufungwa na Sheria na Masharti 

haya na unathibitisha kuwa Sheria na Masharti haya hapa chini hayana upendeleo kwa haki 

yoyote ambayo PCUL inaweza kuwa nayo kuhusiana na huduma au bidhaa zinazotolewa katika 

Sheria au vinginevyo. 
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3.5 Mkopaji anakubali kwamba anaelewa kikamilifu masharti ya Mkataba huu na ameingia kwa hiari 

kwa manufaa yake mwenyewe. 

3.6 Kwa kukubali Sheria na Masharti haya, unaidhinisha PCUL kufikia historia yako ya mkopo kutoka 

kwa Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo iliyosajiliwa. 

3.7 Sheria na Masharti haya yanaweza kurekebishwa au kubadilishwa na PCUL mara kwa mara, na 

kukamilika kwa maombi pamoja na kuendelea kutumia huduma hii kunamaanisha kuwa unakubali 

kufungwa na masharti yoyote yaliyorekebishwa au mabadiliko hayo. 

4. USAJILI 

4.1 Mfumo wetu unakuhitaji ujisajili kwa kupiga *249# na kuunda akaunti nasi ili uweze kupata bidhaa 

zetu mbalimbali; 

4.2 Unakubali kuwajibika kwa kudumisha usiri wa manenosiri yako au vitambulishi vingine vya 

akaunti unavyochagua na shughuli zingine zote zinazofanyika kwenye kifaa chako. 

4.3 Kwa kujiandikisha au kutumia mfumo wetu vinginevyo, umesoma na kuelewa Sheria na Masharti 

yetu ya usajili kwenye tovuti yetu rasmi na kukubali kufungwa na Sheria na Masharti haya; 

4.4 Unakubali na kuidhinisha PCUL kupata na kuchakata taarifa zako za kibinafsi zilizomo katika 

NIRA kutoka kwa Serikali ya Uganda na unakubali zaidi na kuridhia ufichuzi na utoaji wa taarifa 

hizo za kibinafsi na Serikali ya Uganda kwa PCUL. 

4.5 Kwa hili unaidhinisha PCUL kufikia taarifa yoyote inayopatikana ili kutathmini ombi lako, na pia 

unaipa PCUL ruhusa ya kusajili maelezo ya mwenendo wako wa akaunti yako ya mkopo kwa 

Ofisi yoyote ya Marejeleo ya Mikopo, na unakubali kuacha madai yoyote ambayo unaweza kuwa 

nayo dhidi ya PCUL kuhusiana na ufichuzi huo. 

4.6 PCUL inahifadhi haki ya kuomba maelezo zaidi kutoka kwako yanayohusu ombi lako la huduma 

au bidhaa za PCUL. Kukosa kutoa maelezo kama hayo ndani ya muda unaohitajika na PCUL 

kunaweza kusababisha PCUL kukataa ombi lako la mkopo. 

4.7 Ikiwa hukubali Sheria na Masharti haya yote ya Usajili, basi hupaswi kuendelea na usajili; 

4.8 Baada ya usajili kufanikiwa, unashauriwa kusoma na kujifahamisha na sheria na masharti ya kila 

bidhaa kwani utawajibika kuyazingatia. 

5. ADA, MALIPO NA KODI 

5.1 Unakubali kulipa ada zote, kamisheni, gharama na malipo mengine yanayohusiana na matumizi 

ya mfumo wetu na/au gharama zozote ambazo PCUL imepata au itapata katika juhudi za kupata 

marejesho ya mkopo wowote uliotolewa hapa, ikiwa ni pamoja na lakini sio tu kwa yafuatayo: 

5.1.1 Gharama za kisheria ambazo zinaweza kujumuisha malipo ya wakili na mteja na gharama na ada 

zinazotumika katika katika mashauri yoyote ya kisheria, usuluhishi au taratibu nyingine 

zinazotokana na au kuhusiana na akaunti yako ya mkopo.; 

5.1.2 Kamisheni kwa viwango ambavyo PCUL itaamua mara kwa mara; 

5.1.3 Malipo na gharama nyingine ikiwa ni pamoja na lakini sio tu ada za akaunti, gharama za posta, 

kebo, simu, kodi, ushuru na makato mengine. 
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5.2 Malipo yote utakayofanya kuhusiana na Sheria na Masharti haya yatakokotolewa bila kujumuisha 

kodi yoyote inayokuhusu. Ikiwa kodi yoyote inalipwa kuhusiana na malipo hayo, lazima ulipe 

PCUL kiasi cha ziada sawa na malipo hayo yakizidishwa na kiwango kinachofaa cha kodi. 

6. VIFAA VYA MKOPESHAJI NA MAJUKUMU YA MKOPESHAJI 

6.1 Kwa gharama yako mwenyewe, utatoa na kutunza vifaa vyako ili kuhakikisha vinafanya kazi kwa 

usalama na ufanisi kwa madhumuni ya kupata huduma za mfumo wetu. 

6.2 Utawajibika kuhakikisha vifaa vyako vinafanya kazi ipasavyo. PCUL haitahusika na makosa au 

hitilafu yoyote inayosababishwa na hitilafu ya vifaa vyako, wala haitawajibika kwa virusi vya 

kompyuta au matatizo yanayohusiana na matumizi ya mfumo wetu. 

6.3 Utazingatia maagizo, taratibu, na masharti yote yaliyomo kwenye Sheria na Masharti haya 

pamoja na taarifa na/au hati zozote zinazotolewa na PCUL kuhusu matumizi ya mfumo wetu. 

6.4 Unakubali na kutambua kuwa utawajibika kikamilifu kwa usalama na matumizi sahihi ya vifaa 

vyako. Utahakikisha kuwa vifaa vyako havifiki mikononi mwa mtu asiyeidhinishwa. PCUL 

haitawajibika kwa hasara yoyote itakayosababishwa na mtu mwingine anayepata ufikiaji wa vifaa 

vyako. 

6.5 Utaarifu PCUL mara moja kupitia Kituo cha Simu kwa nambari 0200300500 ikiwa una sababu ya 

kuamini kuwa kifaa chako kimetumika kukamilisha muamala kwa njia ya ulaghai bila idhini yako. 

Hata hivyo, PCUL haitawajibika kwa ukiukaji huo usioidhinishwa. 

7. KUONDOLEWA KWA DHIMA 

7.1 PCUL haitawajibika kwa hasara yoyote inayokupata endapo mfumo utaathirika au kutopatikana 

kutokana na hitilafu ya vifaa vyako au hali nyingine yoyote iliyo nje ya udhibiti wa PCUL ikiwa ni 

pamoja na, bila kizuizi, matukio ya dharura yasiyoweza kudhibitiwa au kosa, katizo, ucheleweshaji 

au kutopatikana kwa mfumo wetu, mashambulizi ya kigaidi au vitendo vya maadui, hitilafu za 

vifaa, kukatika kwa umeme, hali mbaya ya hewa au anga, na hitilafu ya mifumo yoyote ya 

mawasiliano ya umma au binafsi.  

7.2 PCUL haitawajibika kwa hasara au uharibifu wowote utakaoupata kutokana na au kuhusiana na: 

7.2.1 Kushindwa, kuharibika, kukatika au kutopatikana kwa kifaa chako; 

7.2.2 Matumizi yoyote ya udanganyifu au haramu ya jukwaa la mkopo wa mtandaoni au vifaa vyako; 

7.2.3 Kushindwa kwako kuzingatia Sheria na Masharti haya na hati au taarifa yoyote iliyotolewa na 

PCUL kuhusiana na matumizi ya mfumo wetu. 

7.3 Dhamana na wajibu wowote unaodokezwa na sheria unafutwa kikamilifu kwa kadri sheria 

inavyoruhusu. 

8.  MALI YA AKILI NA HAKI MILIKI 

8.1 Unakubali kuwa mali ya akili na haki miliki kwenye mfumo wetu (na marekebisho yoyote, 

masasisho au uboreshaji ya mara kwa mara) na hati zote zinazohusiana ambazo PCUL 

inakupatia kupitia mfumo au kwa njia nyingine zinamilikiwa na PCUL. Hutaruhusiwa kukiuka haki 

hizo za mali ya akili na haki miliki. Hupaswi kunakili, kuzalisha upya, au kwa njia yoyote kuharibu 

mfumo na hati zinazohusiana bila idhini ya maandishi ya awali kutoka kwa PCUL. 
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9.  MAOMBI YAKO 

9.1 Maombi yote yanayopokelewa kutoka kwa kifaa chako, yanayofanywa kwa kupiga *249#, 

yatachukuliwa kuwa yametekelezwa na wewe. 

9.2 Unatoa mamlaka isiyoweza kubatilishwa kwa PCUL kuchukua hatua kwa maombi yote 

yanayopokelewa kutoka kwako kupitia mfumo wake na kukuwajibisha ipasavyo. 

9.3 PCUL inahifadhi haki na ina mamlaka ya kukubali na kutekeleza ombi lolote, hata kama ombi hilo 

halijakamilika au lina utata kwa sababu yoyote ile, ikiwa kwa hiari yake kamili, PCUL inaamini 

kuwa inaweza kusahihisha taarifa isiyokamilika au yenye utata katika ombi hilo bila ya haja ya 

kurejea kwako; 

9.4 PCUL itachukuliwa kuwa imetekeleza majukumu yake ipasavyo na kukamilisha wajibu wake 

kwako, hata kama ombi hilo lilianzishwa, kutumwa, au kuwasilishwa kimakosa au kwa njia ya 

udanganyifu. Utawajibika kwa maelekezo yoyote ambayo PCUL itatekeleza ikiwa PCUL inatenda 

kwa nia njema kwa imani kwamba maelekezo hayo yametumwa na wewe. 

9.5 PCUL, kwa uamuzi wake kamili, inaweza kukataa kutekeleza ombi lako kwa sehemu au kwa 

ujumla hadi uchunguzi zaidi ufanyike au uthibitisho wa ziada (iwe kwa maandishi au vinginevyo) 

upokewe kutoka kwako. 

9.6 Unakubali kuiachia huru na kufidia PCUL dhidi ya madai, hasara, uharibifu, gharama, na matumizi 

yoyote yanayotokana au yanayohusiana kwa njia yoyote na hatua ya PCUL kutekeleza kwa 

sehemu au kwa ujumla ombi lako (au kushindwa kutumia) mamlaka iliyopewa. 

9.7 Unakubali kwamba PCUL haitawajibika kwa muamala wowote, shughuli yoyote, au tukio lolote 

kwenye kifaa chako, iwe umetenda kwa upurukushani au la. 

9.8 PCUL ina mamlaka ya kutekeleza maagizo yoyote yanayohusiana na akaunti yako ya mkopo 

kama inavyohitajika na amri yoyote ya mahakama au mamlaka yoyote inayostahili chini ya sheria 

zinazotumika. 

9.9 Iwapo kutatokea mgongano kati ya masharti yoyote ya ombi lolote ulilotuma kwa PCUL na Sheria 

na Masharti haya, basi Sheria na Masharti haya yatatangulia kwa idhini maalum ulizotoa. 
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UFADHILI MPYA WA LBF 

10.1 Mkopo 

10.1.1  Mkopo wa LBF uliokubaliwa awali unaweza kufanyiwa marekebisho mara moja tu. Ikiwa mteja 

anahitaji marekebisho ya pili, anatakiwa kuwasilisha ombi kupitia tawi la karibu la LBF au kupiga 

simu 0200300500. 

10.1.2  Ni wateja wanaostahili pekee wanaoweza kuomba mkopo wa ufadhili mpya wa USSD LBF. 

10.1.3  PCUL ina haki ya kurekebisha taarifa ya awali kwa Msajili wa Haki za Dhamana ili kujumuisha 

kiasi cha mkopo wa ufadhili mpya wa USSD LBF. 

 

10.2 Gharama 

10.2.1  Mkopo wa ufadhili mpya wa USSD LBF utatozwa gharama zifuatazo: 

10.2.1.1 Ada ya tathmini ya 7.5% ya kiasi cha juu kinachoongezwa. 

10.2.1.2  Ada ya uthibitishaji wa dhamana ya Ugx 18,000. 

10.2.1.3 Jumla ya mkopo ni kiasi cha mkopo pamoja na riba ya muda wote, huku kiasi cha juu 

kinachoongezwa kikiwa ni kiwango kilichobainishwa katika ombi la ufadhili mpya. 

10.2.1.4  Ada ya ufuatiliaji ya Ugx 75,000 kwa mwezi kwa kila gari. 

10.2.1.5  Ushuru wa stempu wa Ugx 15,000. 

10.2.1.6 Ada za usimamizi wa mkopo ya Ugx 75,000 kwa mwezi. 

10.2.2   Inaeleweka na kukubaliwa kuwa gharama za uanzishaji wa mkopo na ada ya tathmini 

zitajumuishwa kwenye mkopo na kulipwa kwa awamu kulingana na muda wa mkopo. 

 

10.3 Kutolewa kwa fedha/mkopo 

10.3.1  Malipo yanaweza kufanywa kupitia njia ya simu kwa kiwango cha juu cha Ugx 10,000,000. Kiasi 

chochote kinachozidi kiwango hiki kitalipwa kupitia akaunti yako ya benki. 

10.4 Sheria na masharti ya ziada 

10.4.1  Masharti na vigezo yaliyotumika kuidhinisha mkopo wa awali yataendelea kutumika kwa mkopo 

wa ufadhili mpya wa USSD LBF, pamoja na masharti mapya maalum kwa mkopo huu. 

10.5  Kiasi cha Juu cha Mkopo 

10.5.1  Kila mkopaji anayestahiki atapewa mkopo mahususi kisichopita Ugx 50,000,000, ambayo 

anaweza kuomba. Kiasi hiki kitaamuliwa wakati wa mchakato wa uhitimu wa awali.   

10.6 Mali ya Dhamana 

10.6.1 Dhamana iliyopo itaendelea kutumika kama dhamana kwa mkopo wa ufadhili mpya wa USSD 

LBF.   

10.6.2 PCUL itahifadhi haki ya kurekebisha notisi ya awali kwa Msajili wa Haki za Dhamana ili kujumuisha 

kiasi kilichofanyiwa ufadhili mpya. 

10.6.3 Vigezo vya ufadhili mpya wa fedha kuhusu mikopo kadhaa ya awali  

10.6.4 ambapo Mkopaji ana zaidi ya mkopo moja wa LBF iliyopo, anaweza kufanyia ufadhili mpya mkopo 

wowote unaostahili. 

 



Reg. No. 80010003273991| Platinum Credit (U) Ltd is Regulated by the Uganda Microfinance Regulatory Authority 

 
 

11.  Dhamana 

11.1.  Mkopaji ametoa dhamana iliyoelezwa hapo juu mahsusi ili kupata mkopo na iwapo atashindwa 

kulipa, Mkopeshaji atatumia haki yake ya kukamata na kutambua dhamana bila kurejea 

mahakamani na kurejesha sehemu yoyote ya mkopo ambayo haijalipwa pamoja na gharama zote 

ikiwa ni pamoja na, lakini haijakomea kwa, ada zilizoongezeka pamoja na adhabu, riba yoyote 

iliyoongezeka, gharama za utekelezaji, ada zinazotokezea wakati wa kurejesha na/au gharama 

za kisheria. 

11.2.  Vifaa vyote vya mkopo vitaunganishwa na dhamana iliyotozwa hapo awali, hadi vifaa vyote viwili 

vitakapolipwa kikamilifu. 

 

12.  Kushindwa Kulipa Mkopo 

12.1  Ikiwa mkopaji atashindwa kutuma malipo ya kila mwezi kwa tarehe iliyokubalika kuwa ya mwisho, 

basi atazingatiwa kuwa ameshindwa kulipa mkopo. 

12.2 Iwapo mkopaji atashindwa kulipa mkopo wowote mwingine aliopewa pamoja na mkopo huu wa 

Logbook, PCUL ina haki ya kutekeleza haki za kulipa na kushikilia dhamana yoyote inayomilikiwa 

na Kampuni wakati wa tukio kama hilo la kushindwa kulipa mkopo. 

 

13.  Ukombozi 

Iwapo dhamana imezuiliwa na PCUL kwa sababu ya mkopaji kushindwa kulipa mkopo, au 

ukiukaji wa masharti yoyote ya mkataba huu, Mkopaji anaweza tu kukomboa dhamana baada ya 

malipo kamili ya kiasi ambacho hakijalipwa, na gharama zingine zozote zitakazopatikana kama 

inavyoagizwa na PCUL, lakini mkopaji atapoteza haki ya kukomboa dhamana ikiwa PCUL 

imeanzisha utaratibu wa kupiga mnada dhamana hiyo na kuuza dhamana hiyo ili kurejesha kiasi 

chochote kilichosalia cha mkopo. 

 

14.  Kulipa Mkopo Kabla ya Kumalizika kwa Muda wa Mkopo. (LBF na SME) 

14.1.  Mkopaji ana haki ya kulipa mkopo kabla ya kumalizika kwa muda wa mkopo, na katika hali hiyo, 

Mkopaji ataomba nukuu ya malipo kutoka kwa Mkopeshaji ambayo itakuwa na kiasi ambacho 

mkopaji anawajibika kulipa wakati huo wa malipo ya mapema. Iwapo mkopo utalipwa mapema, 

mkopaji HATATOZWA ada za malipo ya mapema. 

14.2.  Nukuu ya malipo ya mapema itakuwa halali kwa muda maalum na mkopaji anajitolea kulipa kiasi 

kilichonukuliwa ndani ya muda uliotajwa, na kushindwa kwake kunamaanisha kwamba mkopo na 

malipo yake yataendelea kama kawaida. 

 

14.3.  Mkopaji atatozwa UGX 20,000/= kwa kila nukuu ya malipo ya mpema iliyotolewa. 

 

15.  Uwakilishi na udhamini 

Ambapo gari limetolewa kama dhamana, mkopaji anaahidi: 

15.1  Thibitisha kuwa Mkopaji ndiye mmiliki wa gari lililotumika kupata huduma ya mkopo na gari 

linalohusika; 

15. 2  Kuidhinisha PCUL kuweka tahadhari na ada kwa gari husika kwa muda wote mkopo utakaposalia 

bila kulipwa. 

15.3  Kuweka na kutunza gari katika sura na hali nzuri (Uchakavu kidogo tu utakubalika) na atawajibika 

kikamilifu kwa hasara au uharibifu wowote ule utakaotokea; 
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15.4  Kutohamisha au kuweka rehani gari lililotajwa wakati wa muda wa mkopo 

15.5  Lipa kwa wakati leseni, ushuru, ada na malipo yote ya usajili wakati zinapohitajika. 

15.6  Hakikisha kuwa kifaa cha kutambua eneo la gari linalotumika kama dhamana hakijaibiwa na/au 

kuharibiwa na: Iwapo gari halitatumika kwa muda wowote wa mkopo, Mkopaji ataarifu PCUL 

kuhusu tarehe mahususi, na kupanga na kuhakikisha kuwa Gari hilo linashikiliwa kwenye yadi 

iliyoidhinishwa. 

15.6.1  Iwapo kifaa cha kutambua eneo la gari kitakuwa na hitilafu ya kiufundi ndani ya muda wa 

makubaliano haya ya mkopo, PCUL na mtoa huduma wa kifaa cha kufuatilia eneo la gari 

watawasiliana na mkopaji. Ni jukumu la mkopaji kushirikiana na PCUL na mtoa huduma ili 

kuhakikisha kuwa gari linawasilishwa kwa mtoa huduma ili kutatua tatizo, na kurejesha mawimbi 

ya mawasiliano katika hali ya kawaida. Iwapo mkopaji atashindwa kushirikiana, PCUL (u) 

itaanzisha taratibu za kutwaa tena gari lililoathiriwa baada ya saa 24 kutoka kwa wakati wa arifa, 

ili kuhifadhiwa kwenye yadi iliyoteuliwa kwa gharama ya Mkopaji. 

15.6.2  Mkopaji hataruhusu kifaa cha kutambua eneo la gari kusakinishwa kwenye gari isipokuwa kama 

Mkopaji amekubali ipasavyo masharti ya mkataba wa kutoa mkopo. 

15.6.3  Mkopaji atalipa ada za kifaa cha kutambua eneo la gari, ambazo ni UGX 75,000 (Shilingi Elfu 

Sabini na Tano) kwa Mwezi kwa kila dhamana kwa ajili ya ulipaji wa mkopo uliotolewa na kwamba 

ada hizi zitajumuishwa katika kila awamu ya mwezi inayolipwa na Mkopaji katika kipindi chote 

cha mkopo. 4.6.4 Baada ya kukamilika kwa mkopo, Mkopaji atawasilisha gari mara moja kwa ajili 

ya kuondolewa kwa kifaa cha kutambua eneo la gari kilichowekwa wakati alipopewa mkopo. 

15.6.5  Iwapo mkopaji atashindwa kuwasilisha gari kwa ajili ya kuondolewa kwa kifaa cha kulitambua 

ndani ya siku 30 kuanzia tarehe ya kukamilika kwa mkopo, mkopaji atawajibika kulipa UGX 

650,000/= ikiwa ni gharama ya kifaa hicho kabla ya PCUL kuondoa tahadhari yake kwenye gari 

hilo. 

15.6.6  Mkopaji atatozwa Ada za bima ya maisha ya Mkopo kwa kiasi cha 0.30% ya jumla ya kiasi cha 

mkopo kwa masharti ya mkopo unaodumu kati ya miezi 1-12, au 0.40% ya jumla ya kiasi cha 

mkopo kwa masharti ya mkopo unaodumu zaidi ya miezi 12, kulingana na masharti inayotumika. 

15.6.7  Inaeleweka na kukubaliwa kuwa gharama za uanzishaji wa mkopo isipokuwa ada ya bima ya 

maisha ya mkopo ambayo itakatwa wakati wa malipo, zitarekodiwa kama gharama kwenye 

mizania na kulipwa pole pole kwa kipindi cha mkopo. 

15.6.8  PCUL inaweza, wakati wa muda wa Mkopo, kuchukua hatua kwa niaba ya mkopaji katika 

kushughulika na mtoa huduma yoyote wa bima, kuwasilisha faili, kufuatilia au kulipa ada zozote 

za bima au madai ambayo PCUL inaweza kwa uamuzi wake wa pekee na kabisa itaona kuwa ni 

muhimu na kutumia mapato yoyote ya bima kulipa kiasi chochote ambacho Mkopaji anadaiwa na 

PCUL. 

 

16.  Bima. 

16.1  Mkopaji anajitolea kuhakikisha kuwa dhamana ina bima kwa muda wote wa mkopo. 

16.2  Mkopaji anajitolea kuidhinisha PCUL kama mnufaika mkuu wa malipo yoyote yanayotokana na 

dai la bima linalohusiana na gari linalotumika kama dhamana. 

16.3  Baada ya kukamilika kwa bima yoyote, Mkopaji, ndani ya siku saba baada ya muda huo kuisha, 

atawasilisha kwa PCUL ushauri muhimu wa usasishaji, na iwapo atakosa kufanya hivyo, PCUL 

itakuwa na uhuru wa kutekeleza bima hiyo kupitia kwa mawakala wake wa bima walioteuliwa kwa 
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gharama ya Mkopaji bila kurejelea zaidi Mkopaji na kutoa pesa kutoka kwa akaunti ya Mkopaji ili 

kugharamia kiasi chochote kilicholipwa na PCUL. 

16.4  PCUL itastahiki manufaa kamili ya Sera ya Bima ikiwa ni pamoja na malipo ambayo yanaweza 

kuwa hayajalipwa katika kipindi chochote. Pesa zozote zitakazopokelewa kwa mujibu wa bima 

kama hiyo zitatumika kwa uamuzi wa PCUL katika kubadilisha au kurejesha hasara au uharibifu 

wowote. Manufaa hayo pia yatatumika kufuta pesa ambazo PCUL itakuwa inadai Mkopaji wakati 

huo chini ya makubaliano haya. 

16.5  Mkopaji hatatumia gari wala kuruhusu litumike kwa madhumuni yoyote ambayo hayaruhusiwi na 

sheria na masharti ya Sera ya Bima wala kuruhusu kufanywa kitendo au jambo lolote ambalo kwa 

sababu hiyo Sera ya Bima inaweza kubatilishwa. 

 

17.  Kufuta Sera ya Bima. 

17.1.  Ikiwa sera ya bima ni halali na Mkopaji anataka bima inayoweza kugharamia hasara za aina 

zozote kughairiwa, baada ya ulipaji kamili wa mkopo, kughairiwa kutafanyika ndani ya muda 

unaoruhusiwa na mtoa bima, kughairiwa kutafanywa na mchakato wa kurejesha pesa kwa 

mkopaji utafanywa kulingana na sheria na masharti ya sera ya bima. 

17.2.  PCUL inasalia na haki ya kughairi sera ya bima endapo kesi za mnada zitaanza kama matokeo 

ya Mkopaji kukosa kulipa mkopo. Katika hali kama hiyo, marejesho yoyote yaliyofanywa na mtoa 

bima yatatumika kwa ajili ya ulipaji wa mkopo. Ikiwa Mkopaji atakomboa dhamana kabla yake 

kupigwa mnada, lakini baada ya hatua za kughairiwa zimekamilika, mkopaji atalazimika kununua 

bima inayoweza kugharamia hasaara za aina zozote kwa muda uliosalia wa kulipa mkopo, kabla 

ya kutolewa kwa dhamana kwa Mkopaji. 

 

18.  Kiwango cha Riba na Ukokotoaji wa Riba 

Jumla ya riba inayotozwa kwenye mkopo huhesabiwa kwa kiwango kisichobadilika cha 4% kila 

mwezi kwa msingi wa kiasi cha awali cha mkopo pamoja na pesa zilizorekodiwa kama gharama 

kwenye mizania (inapohitajika) kulingana na muda wa mkopo unaotumika. Kwa mujibu wa 

Viwango vya Kimataifa vya Kuripoti Taarifa za Fedha (IFRS) vinavyokubalika kimataifa, ulipaji wa 

mkopo wa awali na wa riba kwenye ratiba ya urejeshaji wa mkopo utakokotolewa kwa msingi wa 

kiwango sawa cha riba cha kupungua/kushuka hadi kiwango cha juu cha 6.64% kulingana na 

muda wa mkopo, ambao utakuwa msingi wa kukokotoa kiasi ambacho hakijalipwa wakati wa 

malipo ya mapema. 

 

19.  Riba husika ya nyongeza na ada za benki zilizoongezeka 

19.1  Baada ya kushindwa kulipa mkopo, riba ya nyongeza ya asilimia 0.33% itatozwa kwa kiasi 

ambacho hakijalipwa kila siku hadi pale mkopaji atakapolia pesa zote anzaodaiwa. 

19.2  Kwa akaunti za muda uliopita, riba ya nyongeza ya 0.33% itatozwa kwa kiasi ambacho hakijalipwa 

kila siku hadi kiwango isiyozidi robo ya muda wa awali wa mkopo. 

19.3.  Pale ambapo hundi/hati rasmi iliyotolewa na Mkopaji imekataliwa, Mkopaji atalazimika kurejesha 

malipo halisi ya benki za Ush 100,000/= ambazo PCUL itakuwa imegharamia kwa kila hundi/hati 

rasmi ambayo ilikataliwa. 

19.3.1  Kwa hivyo, PCUL itakuwa na haki ya kumiliki tena na kuuza gari/dhamana kwa namna ambayo 

inakubalika na sheria na Mkopaji ana wajibu wa kushirikiana ipasavyo. 
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19.3.2  Baada ya kutwaa tena gari, PCUL itasitisha kwa muda uwekaji benki wa hundi/vyombo vilivyo 

chini ya ulinzi wake hadi akaunti ya mkopo itakaporatibiwa au kulipwa kikamilifu. 

 

20.  Uhifadhi na Utoaji wa Hundi Zilizotolewa 

20.1  Mkopaji atampatia Mkopeshaji hundi zilizotiwa saini hadi tarehe za mbele. Hundi hizo zitakuwa 

sawa na idadi ya awamu za mkopo. Mkopaji atamruhusu Mkopeshaji kuweka hundi hizo benkini 

ifikapo tarehe ambayo malipo ya awamu yanadaiwa. 

20.2  Katika tukio ambalo Mkopaji hataki kuwekewa benkini hundi zilizotolewa wakati malipo ya awamu 

yanapolipwa, atampa Mkopeshaji notisi ya maandishi ya siku 3 za kazi akieleza nia hii, na Mkopaji 

ataendelea kufanya malipo kwa kutumia njia mbadala kama zilivyotolewa na Mkopeshaji, 

kushindwa kwake ambapo Mkopeshaji ataweka hundi hiyo benkini tarehe ambayo awamu 

inadaiwa. Uthibitisho wa malipo utawasilishwa kwa PCUL kabla ya saa nne asubuhi ya siku 

ambayo mkopo unapaswa kulipwa. 

20.3  Baada ya malipo ya kiasi cha mkopo wa ufadhili mpya wa USSD LBF kilichofadhiliwa upya, 

mkopaji lazima ndani ya siku 7 za kazi awasilishe hundi mpya kulingana na ratiba mpya ya mkopo, 

na iwapo atashindwa kufanya hivyo, PCUL itatwaa tena dhamana/mali, na gharama halisi ya 

kutwaa tena italipwa na mkopaji.  

20.4  Katika tukio ambalo mkopaji atashindwa kulipa, mchakato wa kawaida wa makusanyo kulingana 

na sheria na masharti ya mkopo wa LBF utatumika. 

20.5  Baada ya kukamilisha/au kumaliza kulipa mkopo, mkopaji atahitajika kuchukua (yeye binafsi) 

hundi zozote ambazo hazijatumika ndani ya siku 30 za kazi kuanzia tarehe ya kukamilika kwa 

malipo/makubaliano kamili. Baada ya kupokea hundi ambazo hazikutumiwa, mkopaji ataziharibu; 

PCUL haitawajibikia hasara yoyote, madai au uharibifu kutoka au kwa mtu yeyote ikiwa hundi hizi 

zitatumika kwa ulaghai. 

20.6  Ikiwa siku 30 za kazi zilizotajwa hapo juu zitapita bila mkopaji kuchukua hundi ambazo 

hazijatumika, PCUL itakuwa na haki ya kuharibu hundi hizo ili zisitumike. 

 

21.  Uondoaji wa tahadhari. 

21.1  Baada ya kutimizwa kwa taratibu zote zilizowekwa chini ya mkopo, ikijumuisha ada za UGX 

76,000/= za kuondoa tahadhari, na baada ya uthibitisho wa PCUL kwamba Mkopaji ametii kifungu 

cha 4.6.4 au 4.6.5 cha makubaliano haya, kwa vyovyote vile itatumika, PCUL itaondoa tahadhari 

dhidi ya Logbook ndani ya siku 7 (saba) za kazi kutoka siku ya kutekeleza agizo hilo. 

21.2  Kipindi kilichotajwa katika Kifungu cha 8.1 hapo juu hakitatumika ikiwa uondoaji utacheleweshwa 

kwa sababu zilizo nje ya udhibiti wa PCUL. 

22.  Wajibu wa Kijamii- Mkopaji anajitolea kutumia mkopo huo kwa shughuli za kiuchumi ambazo ni 

halali na zinahakikisha kwamba watazingatia sheria zote zinazohusika za mazingira, zikiwemo 

zile zinazohusiana na utupaji taka na utunzaji sahihi wa vitu hatarishi na sumu. 

21.1  Mkopaji anatoa uthibitisho wa kutii kikamilifu sheria zote zinazotumika za kimataifa na kitaifa, 

ikijumuisha, lakini sio tu: (i) haki za binadamu, (ii) vikwazo, udhibiti wa silaha, ulanguzi wa dawa 

za kulevya na kanuni za kukabiliana na ugaidi, (iii) viwango vya afya na usalama kwa wafanyakazi 

na wahusika wengine, (v) sheria za ulinzi wa mazingira, (vii) sheria za kupambana na ufisadi na 

hongo, kuzuia rushwa, na kuchangia katika kuzuia uuzaji wa madawa haramu. (viii) hatua za 

kuzuia utakatishaji wa fedha. Mkopaji anajitolea kudumisha utiifu huu katika muda wote wa 

mkopo. 
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22.  Kuondolewa lawama za kisheria: 

Mkopaji anajitolea kikamilifu kuondolea PCUL lawama zozote za kisheria, kukubali kuwa PCUL 

haina madhara yoyote, ikiwa ni pamoja na wakurugenzi wake, mawakala, washirika, na 

kuwakinga dhidi ya madai yoyote, matakwa, kesi za kisheria, uharibifu, dhima na hasara ambazo 

ni matokeo ya Ulaghai, upurukushani au uwakilishi mbaya kutoka kwa mkopaji au pale 

anapohamisha, kugawa au kuuza dhamana kwa mtu mwingine bila ridhaa ya PCUL. 

 

23. MALIPO 

1.1.  Hakuna Malipo ya Mkopo Yatakayofanywa kwa Mfanyakazi wa PCUL, Wakala wa PCUL au 

wahusika wengine. PCUL haitawajibika kwa malipo YOYOTE yanayofanywa kwa, au kupitia kwa 

wafanyakazi wake, mawakala au wahusika wengine. Malipo yote ya mkopo yatafanywa kupitia; 

  i)  MTN Mobile Money: *165#, Chagua Malipo (4), Chagua Bidhaa na Huduma (4), Weka Msimbo 

wa Muuzaji: PCUL, Rejeleo: Nambari ya utambulisho ya Mteja | Airtel Money: *185*4*9#, Nambari 

ya Biashara: 230011, Kiasi: XXXX, Sababu: Nambari ya utambulisho ya Mteja au, 

  ii)  Jina la Benki: ABSA, Jina la Akaunti: Platinum Credit (U) Ltd, Tawi: Hannington Road, Nambari 

ya Akaunti: 6006726893. 

iii)  Jina la Benki: KCB, Jina la Akaunti: Platinum Credit (U) Ltd, Tawi: Kampala Road, Nambari ya 

Akaunti: 2294852494. 

 

24. Kughairi Mkopo/Kufuta Mkopo 

24.1.  Pale ambapo mkopo umeghairiwa katika hatua yoyote ya uchakataji kabla ya kutolewa kwa 

fedha, Mkopaji atalazimika kulipa gharama zozote za uanzishaji wa mkopo zilizotumika. 

24.2.  Kughairiwa kwa mkopo kabla ya kutolewa kwa fedha kunapaswa kuwasilishwa kwa maandishi 

kupitia barua rasmi. 

24.3.  Ikiwa mkopo utaghairiwa baada ya kupokea fedha, Mkopaji atarejesha kiasi kilichotolewa pamoja 

na gharama za uanzishaji wa mkopo ndani ya siku 5 za kazi baada ya kupokea fedha hizo, na 

hiyo itawasilishwa kwa maandishi kupitia barua rasmi iliyoambatana na uthibitisho ya 

kurejeshewa pesa. Iwapo hii haitazingatiwa, riba itatozwa. 

 

25.   Tamko na Ahadi. 

25.1.  Mkopaji anaahidi kutumia mkopo huo kwa madhumuni halali, na hivyo anathibitisha kwamba  

atatii na ataendelea kuzingatia sheria zote za kimataifa na kitaifa zinazotumika, ikijumuisha, lakini 

sio tu; (i) haki za binadamu, (ii) vikwazo, udhibiti wa silaha, usafirishaji wa dawa za kulevya na 

kanuni za kukabiliana na ugaidi, viwango vya afya na usalama kwa wafanyakazi na wahusika 

wengine, sheria za ulinzi wa mazingira, sheria za kupambana na rushwa na hongo, kuzuia 

ulaghai, na kuweza kushawishi kanuni za biashara na hatua za kuzuia utakatishaji wa fedha. 

Mkopaji anajitolea kudumisha utiifu huu katika muda wote wa mkopo. 

25. 2. Mkopaji anatoa tamshi kwamba taarifa zote zinazotolewa kama sehemu ya ombi la mkopo 

zinaendana na hali halisi na kuwajibika kikamilifu kwa usahihi wake. 

25.3. Mkopaji anathibitisha zaidi kwamba amesoma na kuelewa kanuni na masharti ya mkataba huu 

ambayo yameelezwa kikamilifu na atazingatia masharti hayo. 
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26. ULINZI WA DATA  

26.1.  Inaeleweka na kuafikiwa kwamba data iliyo hapa imepatikana moja kwa moja kutoka kwa Mkopaji 

ambaye ametoa data hii kwa PCUL ili kuwezesha uchakataji wa mkopo unaoombwa na Mkopaji. 

26.2.  Inaeleweka na kuafikiwa kuwa kwa kusaini mkataba huu, Mkopaji; 

26.3.  Lazima atoe data ya kibinafsi ambayo inahitajika kwa ajili ya kuwezesha uchakataji wa mkopo, 

kuanzisha na kutunza biashara na kwa kutimiza wajibu wa kimkataba na kisheria wa PCUL; 

26.4.  Anotoa idhini kwa PCUL kuchakata data kulingana na sera yake ya ndani ya kampuni; 

26.5.  ametoa ridhaa kwa PCUL kuendelea kushikilia na kuchakata data iliyotolewa hata baada ya 

majukumu yote chini ya ufadhili mpya wa mkopo kukamilika kwa madhumuni mbalimbali ikiwa ni 

pamoja na lakini si tu kwa utafiti, uundaji wa bidhaa, uchambuzi wa mwenendo wa soko, 

uendeshaji wa kanuni na taratibu za PCUL; 

26.6.  ako huru kutumia haki zake kama mtoaji wa data na kama inavyoelezwa na Sheria ya Ulinzi wa 

Data na Faragha, Sura ya 97, Sheria za Uganda; 

26.7.  PCUL inajitolea kuhakikisha kuwa data ya kibinafsi iliyotolewa na Mkopaji inachakatwa kwa mujibu 

wa Sheria za Ulinzi wa Data za Uganda. 

26.8.  Kwa maswali na maelezo zaidi kuhusu Sera yetu ya Ulinzi wa Data, Mkopaji anaweza kuwasiliana 

na wafanyakazi wetu wa Ulinzi wa Data kwa dpo@platinumcredit.co.ug. 

26.9.  Tafadhali tembelea tovuti yetu kwenye: https://platinumcredit.co.ug ili kupata Taarifa yetu ya 

Faragha. 

 

27.  Ofisi ya Marejeleo ya Mikopo -Inafahamika na kukubaliwa kwamba kwa kusaini mkataba huu 

Mkopaji; 

27.1.  Anaipa PCUL mamlaka/ridhaa ya kufikia historia ya mkopo ya Mkopaji kutoka kwa Ofisi ya 

Marejeleo ya Mikopo iliyosajiliwa. 

27.2.  Anaipa PCUL ruhusa ya kusajili maelezo ya mwenendo wa akaunti ya Mkopaji kwa ofisi yoyote ya 

mikopo na Mkopaji husika anaondoa dai lolote ambalo anaweza kuwa nalo dhidi ya PCUL 

kuhusiana na ufichuzi kama huo. 

27.3.  Anakubali na anaidhinisha PCUL kupata na kutumia taarifa zake za kibinafsi zilizo katika NIRA 

kutoka kwa Serikali ya Uganda na anakubali zaidi na kuridhia ufichuzi na utoaji wa taarifa hizo za 

kibinafsi kutoka kwa Serikali ya Uganda kwa PCUL. 

27.4  Anaidhinisha PCUL kufikia taarifa yoyote inayopatikana ili kutathmini ombi lake, na pia anaipa 

PCUL ruhusa ya kusajili maelezo ya mwenendo wa akaunti yake ya mkopo kwa Ofisi yoyote ya 

Marejeleo ya Mikopo, na anaondoa madai yoyote ambayo anaweza kuwa nayo dhidi ya PCUL 

kuhusiana na ufichuzi huo. 

 

28. Utatuzi wa migogoro. 

28.1.  Ikiwa kuna mzozo kuhusu mkataba huu wa mkopo au miamala yoyote, mkopaji anaweza kutafuta 

suluhu kutoka kwa PCUL au kupitia Simu Nambari +256 (0) 200 300 500. 

28.2. Isipokuwa Mkataba huu tayari umekataliwa au kusitishwa, pande husika zitakuwa na jukumu la 

kuendelea kutekeleza majukumu yao kulingana na Mkataba huu, (bila kujali kwamba mzozo 

wowote unazingatiwa katika utaratibu wa utatuzi wa mzozo ulioelezewa katika Mkataba huu), 

kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu. 
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29.  Sheria Inayotawala: 

Mkataba huu utakuwa chini ya Sheria za Uganda na utazingatia mamlaka ya kipekee ya 

Mahakama za Uganda. 

 


